Tự đăng ảnh nóng của bản thân lên mạng xã hội có vi phạm pháp luật không?
Tác giảLuật Thuận Đức
Lượt xem: 602

Tự đăng ảnh nóng của bản thân lên mạng xã hội có vi phạm pháp luật không?

Ngày nay, việc nổi tiếng trên mạng xã hội cũng có thể mang lại nguồn thu nhập lớn cho nhiều người. Do đó, không ít người đăng ảnh nóng của mình để thú hút nhiều lượt thích, lượt xem của mọi người. Vậy việc đăng ảnh nóng của bản thân lên mạng có trái pháp luật không?

1. Thực trạng hiện nay về việc đăng ảnh nóng lên mạng xã hội

Hiện nay, không khó để thấy một bức ảnh nóng, hay một đoạn video có nội dung phản cảm trên các trang mạng xã hội. Những bức ảnh, đoạn video đó lại thường do chính chủ của kênh đó, trang cá nhân đó đăng. Hiệu ứng xã hội truyền tai nhau và đẩy những nội dung này lên hot đề xuất, khiến chủ nhân của tấm ảnh cũng được “nổi tiếng”, từ đó người này có thể kiếm tiền thông qua quảng cáo, hoặc dùng “tên tuổi” của mình để tham gia sự kiện, dấn thân vào showbiz…

Với công thức thành công nhanh chóng này, nhiều người đã không ngần ngại “khoe thân”, chụp những tấm ảnh không còn là nửa kín, nửa hở mà có thể nói là “2 kín, 8 hở”, miễn là có thể nhận được sự thu hút người xem nhiều nhất là được.

Khoản 1, Điều 32 Bộ Luật Dân sự 2015, quy định về quyền của cá nhân đối với hình ảnh như sau:

“1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.

Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý.

Việc sử dụng hình ảnh của người khác vì mục đích thương mại thì phải trả thù lao cho người có hình ảnh, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.”

Theo quy định của pháp luật, cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình, bao gồm cả quyền sử dụng hình ảnh của bản thân để đăng lên các trang mạng xã hội. Vậy có thật là cá nhân sẽ được đăng bất cứ cái gì thuộc về mình lên mạng xã hội mà không bị pháp luật điều chỉnh không?

2. Đăng ảnh nóng của bản thân lên mạng xã hội có bị xử phạt không?

Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính đối với các hành vi sau đây khi sử dụng dịch vụ mạng xã hội:

- Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi sau:

+ Cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân;

+ Cung cấp, chia sẻ thông tin cổ súy các hủ tục, mê tín, dị đoan, dâm ô, đồi trụy, không phù hợp với thuần phong, mỹ tục của dân tộc;

+ Cung cấp, chia sẻ thông tin miêu tả tỉ mỉ hành động chém, giết, tai nạn, kinh dị, rùng rợn;

+ Cung cấp, chia sẻ thông tin bịa đặt, gây hoang mang trong Nhân dân, kích động bạo lực, tội ác, tệ nạn xã hội, đánh bạc hoặc phục vụ đánh bạc;

+ Cung cấp, chia sẻ các tác phẩm báo chí, văn học, nghệ thuật, xuất bản phẩm mà không được sự đồng ý của chủ thể quyền sở hữu trí tuệ hoặc chưa được phép lưu hành hoặc đã có quyết định cấm lưu hành hoặc tịch thu;

+ Quảng cáo, tuyên truyền, chia sẻ thông tin về hàng hóa, dịch vụ bị cấm;

+ Cung cấp, chia sẻ hình ảnh bản đồ Việt Nam nhưng không thể hiện hoặc thể hiện không đúng chủ quyền quốc gia;

+ Cung cấp, chia sẻ đường dẫn đến thông tin trên mạng có nội dung bị cấm.

- Phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng đối với hành vi tiết lộ thông tin thuộc danh mục bí mật nhà nước, bí mật đời tư của cá nhân và bí mật khác mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

- Buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2, Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, hành vi cung cấp, chia sẻ các thông tin cổ súy, hủ tục, dâm ô, đồi trụy,.. lên các trang mạng xã hội là hành vi bị pháp luật điều chỉnh và mức phạt từ 10 triệu đến 20 triệu, nếu tái phạm hoặc có tình tiết dẫn đến tội hình sự thì sẽ bị điều chỉnh bởi Bộ Luật Hình sự.

3. Đăng ảnh nóng của bản thân lên mạng xã hội có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Tự đăng ảnh nóng của bản thân lên mạng xã hội có vi phạm pháp luật không?Công ty Luật Thuận Đức - Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng, dịch vụ pháp lý khác. Liên hệ hotline: 0966.846.783

Điều 326 Bộ Luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), quy định về tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy như sau:

- Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy hoặc hành vi khác truyền bá vật phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

+ Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 01 gigabyte (GB) đến dưới 05 gigabyte (GB);

+ Ảnh có số lượng từ 100 ảnh đến dưới 200 ảnh;

+ Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng từ 50 đơn vị đến dưới 100 đơn vị;

+ Phổ biến cho từ 10 người đến 20 người;

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

+ Có tổ chức;

+ Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 05 gigabyte (GB) đến dưới 10 gigabyte (GB);

+ Ảnh có số lượng từ 200 ảnh đến dưới 500 ảnh;

+ Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng từ 100 đơn vị đến dưới 200 đơn vị;

+ Phổ biến cho từ 21 người đến 100 người;

+ Phổ biến cho người dưới 18 tuổi;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

+ Dữ liệu được số hóa có dung lượng 10 gigabyte (GB) trở lên;

+ Ảnh có số lượng 500 ảnh trở lên;

+ Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng 200 đơn vị trở lên;

+ Phổ biến cho 101 người trở lên.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, người nào đăng ảnh nóng lên mạng xã hội, thu hút nhiều người like, chia sẻ mà hình ảnh quá phản cảm, đồi trụy thì có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Điều 326 Bộ Luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), kể cả đó là tự đăng ảnh của bản thân.

Văn phòng làm việc: Số 6 Kim Đồng, phường Giáp Bát, quận Hoàng Mai, thành phố Hà Nội.

Hotline: 0966.846.783

Email: congtyluatthuanduc@gmail.com

Website: http://luatthuanduc.vn

Facebook: https://www.facebook.com/profile.php?id=100094722411349

 

 

 

Đặt lịch tư vấn

Gửi yêu cầu
0 / 5 (0Bình chọn)
Bình luận
Gửi bình luận
Bình luận

    Bài viết liên quan